GIÁO ÁN TỰ CHỌN HÓA 11 CB.

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: sưu tầm
Người gửi: Phan Tuấn Hải (trang riêng)
Ngày gửi: 23h:37' 04-11-2014
Dung lượng: 6.1 MB
Số lượt tải: 299
Nguồn: sưu tầm
Người gửi: Phan Tuấn Hải (trang riêng)
Ngày gửi: 23h:37' 04-11-2014
Dung lượng: 6.1 MB
Số lượt tải: 299
Số lượt thích:
0 người
Ngày soạn: 2/9/2011
Ngày giảng:
6/9
6/9
6 /9
6/9
6/9
6/9
Lớp
11A3
11A4
11A5
11A6
11A7
11A8
Tiết 1.
sự điện li-axit-bazo-muối
I.Mục tiêu:
1.Kiến thức : củng cố khái niệm sự điện li-axit-bazo-muối
2.Kĩ năng : rèn luyện kĩ năng làm bài tập,viết PTĐL của axit,bazo,muối
II. Chuẩn bị : HS ôn tập các kiến thức về axit ,bazo,muối
III. Tổ chức các hoạt động dạy học
Hoạt động thầy
Hoạt động của trò
Nội dung
Hoạt động 1.(10’)
GV yêu cầu HS trao đổi nhóm về sự điện li,chất điện li,axit,bazo.muối
-HS làm việc theo nhóm,sau đó các nhóm trình bày ,gv bổ xung
Hoạt động 2(15’)
GV yêu cầu HS làm bài tập viết PTĐL
HS nhận bài tập và làm việc theo nhóm
Hoạt động 3(10’)
GV giao bài tập tính nồng độ mol/l của các ion
Bài 1. Cho 100ml dung dịch Ba(OH)2 2M tác dụng với 100ml dung dịch Na2SO4 1M thu được dung dịch A và kết tủa B .Tính khối lượng kết tủa A,tính nồng độ mol/l của các io trong dung dịch thu được
GV bổ xung công thức tính nồng độ mol/l
HS nhận bài tập và làm
Bài 2. Hoà tan 5,85g NaCl,7,45gKCl vào 500ml H2O được dung dịch A .Tính nồng độ mol/l của các ion trong A.Để kết tủa hết ion Cl- cần ? ml AgNO3
-GV hướng dẫn HS làm
I.kiến thức cần nhớ
HS xem lại các định nghĩa đã có trong SGK
II.Bài tập
Bài 1.Viết PTĐL của các chất sau
Na2SO4 (2Na+ + SO42-
BaCl2 ( Ba2+ + 2Cl-
FeCl3 ( Fe3+ + 3Cl-
Al2(SO4)3(Al3+ + 3S O42-
CuSO4 ( Cu2+ + SO42_
H3PO4 ( H+ + H2PO4_
H2PO4_ ( H+ + HPO4-
HPO4- ( H+ + PO43-
H2S ( H+ + HS-
HS- ( H+ + S2-
CH3COOH ( CH3COO- + H+
NaOH ( Na+ + OH-
Ba(OH)2 ( Ba2+ + 2OH-
III.Bài tập tính nồng độ mol/l của các ion
Bài 1.
Số mol của bairihidroxit là 0.2mol
Số mol của narisunfat là 0,1mol
Ba(OH)2 + Na2SO4 (BaSO4 +2NaOH
0,1 0,1 0,1 0,2
Khối lượng barisunfat=,01.233=23,3g
Trong dung dịch A có 0,2mol NaOH,0,1mol Ba(OH)2
NaOH ( Na+ + OH-
0,2 0,2 0,2
Ba(OH)2 ( Ba2+ + 2OH-
0,1 0,1 0,2
[OH-] =0,4:0,2=2M,[Ba2+]=0,1/0,2=0,5
[Na+] =0,2:0,2=1M
Bài 2
n NaCl=0,1mol,n KCl=0,1mol
KCl (K+ + Cl-
0,1 0,1 0,1
NaCl (Na+ +Cl-
0,1 0,1 0,1
[Na+] =,01:0,5=0,2M=[K+]
Ag+ + Cl- (AgCl
0,2 0,2
Thể tích dung dịch AgNO3=0,2l
Bài tập về nhà(10’)
1.tính nồng độ mol/l của các ion trong các dung dịch sau: NaClO4,0,02M,KMnO4 0,015M,HBr 0,01M
2.Cho 500ml dung dịch AgNO3 1M(d=1,2g/ml) vào 300ml
 
↓ CHÚ Ý: Bài giảng này được nén lại dưới dạng RAR và có thể chứa nhiều file. Hệ thống chỉ hiển thị 1 file trong số đó, đề nghị các thầy cô KIỂM TRA KỸ TRƯỚC KHI NHẬN XÉT ↓















Các ý kiến mới nhất